![IMG_20150723_183812 IMG_20150723_183812](http://lh3.googleusercontent.com/-cMwM-4OFIBo/VbW9ORdYWTI/AAAAAAAAMnE/c_WJ41AakEg/IMG_20150723_183812_thumb%25255B2%25255D.jpg?imgmax=800)
ปลูกไม้ยืนต้นแทรกแปลงยางพารา ดายหญ้าออก แล้วจะเอามันและฟักทองมาปลูกคลุมดิน ส่วนหญ้าเอาไปทำเป็นปุ๋ยหมัก
เริ่มด้วยการปลูกไม้ป่า สัก ยางนา สะเดา ต้นแดง ประดู่ มะค่า ตะเคียน ฉันมั่นใจผู้หญิงตัวเล็ก ๆ สร้างอะไรได้มากมายเกินกว่าตาคนอื่น เห็น ฉันเริ่มต้นด้วยการขุดดินปลูกป่า วันละ 5 ต้น โปรเจคถัดไปฉันจะต้องบำรุงดิน สิ่งที่ทำให้การทำงานลำบาก คือ น้ำ เพราะที่แห่งนี้ไม่มีแหล่งน้ำ ฉันต้องขนน้ำจากบ้าน เพื่อไปรดน้ำ หรือทำปุ๋ยชีวภาพ ฉันจะนำเศษหญ้า ฝังกลบดินแล้วรดด้วยปุ๋ยชีวิภาพ เพื่อทำปุ๋ยหมัก ไปพร้อม ๆ กับการขุดหลุมปลูกป่า ปีนี้ตั้งใจจะปลูกสัก 1 พันต้น ปีหน้าฉันมีโครงการจะขุดสระ พรรณไม้อื่นๆ ก็คงจะตามมาทีหลัง
![IMG_20150723_183916 IMG_20150723_183916](http://lh3.googleusercontent.com/-lMg7btpsz04/VbW9cBjDkdI/AAAAAAAAMnU/T2rDJhKZ54g/IMG_20150723_183916_thumb%25255B2%25255D.jpg?imgmax=800)
มันสำปะหลัง ได้เอาปุ๋ยมาใส่ ปู่ยเคมี ถึงละ 630 แต่ปีหน้าจะไม่ใช้ปุ๋ยเคมีเลย ปีนี้ทำไปก่อน
![IMG_20150723_183749 IMG_20150723_183749](http://lh3.googleusercontent.com/-wcAl595FvFA/VbW9nGR8zsI/AAAAAAAAMnk/G59bVEK0oIM/IMG_20150723_183749_thumb%25255B2%25255D.jpg?imgmax=800)
เริ่มต้นปลูกต้นสักทอง โดยเริ่มปลูกในวันที่ 20 ก.ค. 2558 จะมีเจ้าหน้าที่มารังวัด 20 สิงหาคม 58 เดี๋ยวดูอีกที
![IMG_20150723_183715 IMG_20150723_183715](http://lh3.googleusercontent.com/-C-cZlWgzT_Q/VbW90YOZ-AI/AAAAAAAAMn0/JIWJflzxvOo/IMG_20150723_183715_thumb%25255B2%25255D.jpg?imgmax=800)
ฟักทองกำลังงอก ปลูมคลุมดินไว้ระหว่าง ยางพารา และ ไม้สักทอง
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น