เพราะอาสา
ยื่นชำระภาษีให้กับเพื่อนร่วมงาน บางคนได้รับ sms แล้วได้รับเช็คเรียบร้อย แแต่เหตุไฉนบางคนยังช้า ไม่ได้รับ sms แจ้งอะไรมา ดังนั้น จึงต้องกลับเข้ามาตรวจสอบสถานะการคืนเงินภาษี เพื่อเป็นการแบ่งปันความรู้ เลยนำเอาบทความนี้มาร่วมแชร์ค่ะ
ขั้นตอนในการตรวจสอบผลการคืนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ผ่านอินเตอร์เน้ตมีวิธีการดังนี้ค่ะ
1 คลิ๊กเข้าเวบไซต์
กรมสรรพากร แล้วคลิ๊กที่เมนู ตรวจสอบผลการคืน ดังรูปที่ 1 ค่ะ
![กรอกข้อมูลการถามคืนภาษี กรอกข้อมูลถามการคืนภาษี](http://lh6.ggpht.com/-AOn95nNPxtk/UVFk04fZJfI/AAAAAAAAFYU/dvwXNrP2AdE/image_thumb%25255B11%25255D.png?imgmax=800)
2. กรอกรายละเอียดของผู้ที่ต้องการตรวจสอบการคืนภาษีเงินใด้ตามช่องว่าง หลังจากนั้นคลิ๊ก สอบถาม เมนูล่างสุด
![แจ้งสถานะการคืนภาษี แจ้งสถานะการคืนภาษี](http://lh6.ggpht.com/-_15Q1mrDk2c/UVFk13ZtYKI/AAAAAAAAFYk/p2eXSnJxR2M/image_thumb%25255B10%25255D.png?imgmax=800)
3. หน้าต่างผลการสอบถามจะปรากฏแจ้งขึ้น ตามรูปนี้ น่าสงสัย
![horror horror](http://lh5.ggpht.com/-cTOSjonulvQ/UVFk2qGtQOI/AAAAAAAAFY0/OKWxGEvANs0/horror_thumb%25255B2%25255D.png?imgmax=800)
จะต้องได้ส่งเอกสารเพิ่มแน่แท้เชียว เจ้าตัวต้องส่งเอกสารยืนยันทุกปี โดนอยู่คนเดิม ๆ นี่หล่ะ ถึงได้ช้าซะขนาดนี้